Sử dụng bằng lái xe hạng C điều khiển và tinh chỉnh xe 16 vị trí được không?

Sử dụng bằng lái xe hạng C tinh chỉnh và điều khiển xe 16 địa điểm được không? mang lại tôi hỏi tôi có bằng lái xe hạng C thì tôi bao gồm được điều khiển xe 16 vị trí không? ao ước được tư vấn ạ!


*
Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn các bạn đã gửi thắc mắc đến Tổng đài bốn vấn.

Bạn đang xem: Bằng c có lái được xe 16 chỗ không

 Đối với vấn đề sử dụng blx xe hạng C điều khiển xe 16 chỗ được không, công ty chúng tôi xin tư vấn cho chính mình như sau:

Căn cứ Khoản 8 Điều 16 Thông tứ 12/2017/TT- BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe


8. Hạng C cấp cho những người lái xe để tinh chỉnh các loại xe sau đây:

a) Ô tô tải, nhắc cả ô tô tải siêng dùng, xe hơi chuyên dùng gồm trọng download thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

b) Máy kéo kéo một rơ moóc tất cả trọng thiết lập thiết kế từ 3.500 kilogam trở lên;


c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe cộ hạng B1, B2.”

Mà địa thế căn cứ khoản 6 và khoản 7 Điều 16 Thông bốn 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển và tinh chỉnh các loại xe sau đây:

a) Ô đánh chở fan đến 9 địa điểm ngồi, kể cả chỗ ngồi cho những người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải siêng dùng bao gồm trọng tải kiến tạo dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc bao gồm trọng tải xây dựng dưới 3.500 kg.


7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để tinh chỉnh các mẫu xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.”

*

Tổng đài support trực tuyến đường về giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, giấy phép tài xế hạng C được tinh chỉnh và điều khiển các đời xe sau:

– Ô đánh tải, đề cập cả ô tô tải chăm dùng, ô tô chuyên dùng tất cả trọng mua thiết kế từ 3.500 kilogam trở lên.

– trang bị kéo kéo một rơ moóc có trọng sở hữu thiết kế từ 3.500 kilogam trở lên.

– Ô đánh chở tín đồ đến 9 nơi ngồi, bao gồm cả chỗ ngồi cho người lái xe.

Xem thêm: Công Chúa Ohrora Tập 64 Thuyết Minh, Công Chúa Ohrora Tập 59 Thuyết Minh

– Ô tô tải, nói cả xe hơi tải chuyên dùng gồm trọng tải thi công dưới 3.500 kg.

– trang bị kéo kéo một rơ moóc gồm trọng tải kiến tạo dưới 3.500 kg.

– Ô tô chăm dùng có trọng tải xây dựng dưới 3.500 kg.

Theo đó, bạn có bằng lái xe hạng C thì chỉ được tinh chỉnh và điều khiển ô sơn chở người đến 9 chỗ, ko được điều khiển xe 16 chỗ.

Trên đấy là tư vấn của chúng tôi vè vấn đề: Sử dụng blx xe hạng C tinh chỉnh và điều khiển xe 16 nơi được không?

Ngoài ra chúng ta có thể tham khảo bài xích viết:

Bằng lái xe hạng C tất cả được tinh chỉnh và điều khiển ô sơn chở người không?

Bằng tài xế hạng C có thể nâng lên rất nhiều hạng gì ?

Mọi thắc mắc liên quan đến vụ việc Sử dụng bằng lái xe xe hạng C tinh chỉnh xe 16 nơi được không? vui lòng tương tác Tổng đài tư vấn trực con đường 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.